Người lao động không phải đóng thêm bất kỳ chi phí nào để kết sổ bảo hiểm xã hội

Thứ tư - 19/07/2017 15:04 83

Câu hỏi: Tôi làm việc có đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) tại đơn vị cũ hơn 02 năm, đến tháng 6/2017 tôi làm đến ngày 05 thì nghỉ việc và bắt đầu qua làm việc tại Công ty khác. Khi tôi đến công ty cũ để nhận lại sổ BHXH thì Công ty cũ yêu cầu tôi phải nộp hơn 900.000 để đóng BHXH cho tháng 6/2017 thì mới được kết sổ và nhận lại Sổ BHXH. Vậy tôi hỏi, có phải đó là quy định của BHXH hay không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 3 Điều 85 Luật BHXH số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014 quy định “Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.”

Trường hợp của bạn thời gian tháng 06/2017 bạn chỉ làm việc tại công ty cũ đến ngày 5/6/2017 thì tháng 6/2017 bạn không phải đóng BHXH và bạn có quyền yêu cầu công ty thực hiện các thủ tục liên quan để được kết sổ BHXH. BHXH không yêu cầu người lao động đóng thêm bất kỳ chi phí nào khi thực hiện kết sổ BHXH.

Ngọc Trâm

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây