Không được truy lĩnh tiền chế độ bảo hiểm xã hội khi nâng lương trong thời gian nghỉ thai sản

Thứ sáu - 14/04/2017 14:21 109

Bảo hiểm xã hội (BHXH) tỉnh Hậu Giang nhận được thắc mắc của  Nguyễn Thị Mỹ Hạnh, huyện Phụng Hiệp với nội dung:

Tôi tham gia BHXH được 17 năm, đến ngày 08/9/2016 tôi sinh con và nghỉ thai sản đến hết ngày 07/3/2017.  Đến tháng 02/2017 tôi có quyết định được nâng bậc lương thường xuyên. Vậy tiền thai sản của tôi từ tháng 02/2017 có được truy lĩnh hay không?

Câu hỏi của bà Nguyễn Thị Mỹ Hạnh được BHXH tỉnh Hậu Giang trả lời như sau:

Theo quy định của Điểm a Khoản 1 Điều 12 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2016 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định:

“Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề gần nhất trước khi nghỉ việc. Nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì được cộng dồn”.

Đối với chế độ thai sản của bà Hạnh, mức lương để tính hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương của 6 tháng liền kề gần nhất trước khi bà Hạnh nghỉ thai sản là ngày 08/9/2016, lương tháng 02/2017 không dùng làm căn cứ để tính mức hưởng thai sản nên tiền hưởng chế độ thai sản của bà không thay đổi khi lương tháng 2 tăng.  

Tuy nhiên, đơn vị bà đang công tác vẫn phải báo tăng lương tháng 2/2017 của bà để cơ quan BHXH ghi nhận vào sổ BHXH làm cơ sở tính các chế độ BHXH sau này khi bà trở lại làm việc./.

Ngọc Trâm

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây